học kế toán thực hành


truy Lượt Xem:10054

Tự ý nghỉ việc có được trả sổ BHXH hay không ?

Tôi có người bạn đang làm cho công ty A được 3 năm rồi và có tham gia BHXH được gần 3 năm. Nay muốn chuyển đơn vị công tác mới do tôi chuyển đột xuất và tự ý nghỉ việc bên công ty cũ và không có thông báo trước cho họ theo hợp đồng lao động đã ký trước đó. Hỏi tôi có được lấy lại sổ BHXH để nộp vào công ty mới hay không ?

Trả lời:

HOC KE TOAN TONG HOP xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động.

Căn cứ Điều 41 Bộ luật lao động năm 2012 về đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật:
 
Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật là các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động không đúng quy định tại các điều 37, 38 và 39 của Bộ luật này“.
 
căn cứ Điều 43 Bộ luật lao động năm 2012 về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.
 
Như vậy, khi chấm dứt hợp đồng lao động kể cả trường hợp người lao động chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì công ty có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận, chốt sổ bhxh và trả sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà công ty giữ lại của người lao động.
 
Còn nếu công ty không trả sổ BHXH cho người lao động thì bạn có thể thực hiện theo 1 trong 2 cách sau để đòi lại quyền lợi cũng như tài sản của bạn:
 
Thứ nhất, khiếu nại đến Giám đốc công ty của bạn hoặc khiếu nại lên cơ quan quản lý lao động cấp huyện là Phòng lao động – Thương binh và xã hội. 
 
Thứ hai, khởi kiện ra Tòa án và theo quy định của pháp luật hiện hành là Tòa án quận/huyện nơi công ty bạn có trụ sở, quy trình giải quyết sẽ căn cứ theo quy định Bộ luật tố tụng dân sự 2004 sửa đổi bổ sung 2011. 
 
Chúc bạn thành công !

 


Liên quan: Chua co du lieu


Hãy like để nhận nhiều bài mới nhất

Các bài viết mới

Không có tin nào

Các tin cũ hơn