học kế toán thực hành


truy Lượt Xem:10107

Chế độ thai sản cho người sinh 3 như thế nào?

 
Xin cho hỏi, con dâu tôi tôi vừa sinh 3 thì được hưởng chế độ thai sản thế nào? Xin cảm ơn!
 
Câu trả lời:
 
BHXH Việt Nam trả lời như sau:
 
Điều 34 Luật BHXH quy định thời gian hưởng chế độ khi sinh con:
 
1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 6 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 1 tháng. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng.
 
Như vậy, con dâu của bạn nếu đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì sẽ được nghỉ 8 tháng.
 
Ngoài ra, con trai bạn còn được nghỉ việc hưởng BHXH theo quy định sau: 2. Lao động nam đang đóng BHXH khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:
 
a) 5 ngày làm việc;
 
b) 7 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;
 
c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;
 
d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.
 
Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.
 
Như vậy, con trai bạn được nghỉ ít nhất là 13 ngày làm việc (trừ ngày nghỉ tuần) hoặc 17 ngày làm việc tùy theo con dâu bạn sinh thường hay sinh mổ.

Bình luận

Bình luận

Liên quan: Chua co du lieu

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn